Heat da makamashi dawo da tsarin samun iska

Samun iska mai dawo da zafi da iskar wutar lantarki na iya samar da tsarin samun iska mai tsada wanda kuma ya rage danshi da asarar zafi.

Amfanin zafi da makamashi dawo da tsarin samun iska

1) suna rage hasarar zafi don haka ana buƙatar ƙarancin shigarwar zafi (daga wata tushe) don haɓaka yanayin cikin gida zuwa matakin jin daɗi.
2) Ana buƙatar ƙarancin kuzari don motsa iska fiye da dumama shi
3) waɗannan tsarin sun fi dacewa da tsada a cikin ginin da ba shi da iska kuma lokacin da aka shigar da shi azaman wani ɓangare na sabon ginin gida ko babban gyare-gyare - ba koyaushe suke dacewa da sake gyarawa ba.
4) suna ba da iska inda taga bude zata zama haɗarin tsaro kuma a cikin dakuna marasa taga (misali ɗakunan wanka da bayan gida)
5) za su iya aiki azaman tsarin samun iska a lokacin rani ta hanyar ƙetare tsarin canja wurin zafi kuma kawai maye gurbin iska na cikin gida tare da iska na waje.
6) suna rage danshi na cikin gida a cikin hunturu, saboda iska mai sanyaya waje yana da ƙarancin ɗanɗano.

Yadda suke aiki
Na'urar dawo da zafi da na'urorin samun iskar makamashi ana buɗar tsarin iskar da ke kunshe da fanfo biyu - ɗaya don zana iska daga waje ɗaya kuma don kawar da gurɓataccen iska na ciki.

Na'urar musayar zafi ta iska zuwa iska, wanda gabaɗaya ana girka shi a cikin rufin rufin, yana dawo da zafi daga iskar ciki kafin a fitar da shi zuwa waje, kuma yana dumama iska mai shigowa da zafin da aka dawo dashi.

Tsarin dawo da zafi zai iya zama mai inganci. BRANZ ta gudanar da gwaji a cikin gidan gwaji kuma tushen ya dawo da kusan kashi 73% na wannan zafi daga iska mai fita - daidai da daidaitaccen 70% na inganci don ma'aunin giciye. Ƙirar ƙira da sakawa a hankali suna da mahimmanci don cimma wannan matakin inganci - ingantaccen isar da ingantaccen aiki zai iya faɗuwa ƙasa da 30% idan ba a yi la'akari da asarar iska da zafi da kyau ba. A lokacin shigarwa, saita daidaitaccen tsantsa da jigilar iska yana da mahimmanci don samun ingantaccen tsarin.

Mahimmanci, ƙoƙari ne kawai don dawo da zafi daga ɗakunan da zafin iska ya fi zafi a waje, da isar da iska mai dumi zuwa ɗakunan da ke da kyau don haka zafin ba zai rasa ba.

Tsarukan dawo da zafi sun cika buƙatun sabbin iskar iskar waje a cikin sakin layi na G4 Ventilation. 

Lura: Wasu tsarin da ke jawo iska zuwa cikin gida daga sararin rufin ana tallata su ko haɓaka su azaman tsarin dawo da zafi. Iska daga sararin rufin ba sabon iska ba ne a waje. Lokacin zabar tsarin samun iska mai dawo da zafi, tabbatar da cewa tsarin da aka tsara ya haɗa da na'urar dawo da zafi.

Tsarin dawo da makamashin iska

Tsarin dawo da iskar makamashi yana kama da tsarin dawo da zafi amma suna canja wurin tururin ruwa da kuma makamashin zafi, ta haka ne ke sarrafa matakan zafi. A lokacin rani, za su iya cire wasu daga cikin tururin ruwa daga iskar waje mai cike da danshi kafin a kawo shi cikin gida; a cikin hunturu, za su iya canja wurin danshi da kuma makamashin zafi zuwa ga sanyi mai shigowa, iska mai bushewa.

Tsarukan dawo da makamashi suna da amfani a cikin ƙananan yanayin zafi na dangi inda za'a iya buƙatar ƙarin danshi, amma idan ana buƙatar cire danshi, kar a ƙayyade tsarin canja wurin danshi.

Girman tsarin

Ƙa'idar Ginin da ake buƙata don sabbin iskar iska a waje yana buƙatar samun iska don wuraren da aka mamaye daidai da NZS 4303: 1990 Samun iska don ingancin iska na cikin gida karbabbe. Wannan yana saita ƙimar a 0.35 iskar canje-canje a kowace awa, wanda yayi daidai da kusan kashi ɗaya bisa uku na duk iskar da ke cikin gidan ana canza kowace sa'a.

Don ƙayyade girman tsarin iskar da ake buƙata, ƙididdige ƙarar ciki na gidan ko ɓangaren gidan da ake buƙatar samun iska kuma ninka ƙarar ta 0.35 don samun ƙaramin ƙarar canjin iska a cikin awa ɗaya.

Misali:

1) don gidan da ke da filin bene na 80 m2 da girma na ciki na 192 m3 – ninka 192 x 0.35 = 67.2 m3/h

2) don gidan da ke da filin bene na 250 m2 da girman ciki na 600 m3 – ninka 600 x 0.35 = 210 m3/h.

Ducting

Ducting dole ne ya ba da izinin juriya na iska. Zaɓi mafi girman girman bututun mai yuwuwa yayin da mafi girman diamita na bututun, mafi kyawun aikin iskar iska da rage ƙarar motsin iska.

Girman bututu na yau da kullun shine diamita 200 mm, wanda yakamata a yi amfani dashi a duk inda zai yiwu, ragewa zuwa diamita na 150 ko 100 mm zuwa filayen rufi ko grilles idan an buƙata.

Misali:

1) Rufin rufin 100 mm na iya ba da isasshen iska mai kyau zuwa ɗaki tare da ƙarar ciki na 40m3

2) don babban ɗaki, duka shaye-shaye da wadatar rufin rufin ko grilles yakamata su kasance mafi ƙarancin diamita 150 mm - a madadin haka, ana iya amfani da fitilun rufin diamita biyu ko sama da 100 mm.

Tushen ya kamata:

1) suna da saman ciki waɗanda suke da santsi kamar yadda zai yiwu don rage juriyar kwararar iska

2) suna da mafi ƙarancin adadin lanƙwasa mai yiwuwa

3) Inda ba za a iya yin lanƙwasa ba, sanya su girman diamita kamar yadda zai yiwu

4) ba su da m lankwasa kamar yadda wadannan na iya haifar da gagarumin iska kwarara juriya

5) zama mai rufi don rage zafi da hayaniya

6) sami magudanar ruwa don magudanar ruwa don ba da damar cire danshi da aka yi lokacin da aka cire zafi daga iska.

Iskar dawo da zafi kuma zaɓi ne don ɗaki ɗaya. Akwai raka'a waɗanda za a iya sanyawa a bangon waje ba tare da buƙatun buƙatun ba.

Kawowa da shaye-shaye masu hurawa ko grilles

Nemo isar da iskar gas da magudanar ruwa ko grilles don haɓaka aikin tsarin:

1) Nemo magudanar ruwa a wuraren zama, misali falo, ɗakin cin abinci, karatu da ɗakuna.

2)A gano wuraren shaye-shaye a inda ake samun damshi (kitchen da bandaki) don kada wari da damshin iska ya ja ta cikin wuraren zama kafin a fitar da shi.

3) Wani zabin kuma shine a nemo magudanar ruwa a ɓangarorin gidan tare da iskar shaye-shaye a cikin falon ko kuma tsakiyar wuri a cikin gidan don haka ana isar da iska mai dumi zuwa kewayen gidan (misali falo da dakuna) da kuma yana ratsawa zuwa tsakiyar bututun shaye-shaye.

4) Nemo wadatar cikin gida da magudanan shaye-shaye wasu tazara tsakanin dakuna don haɓaka sabo, zazzagewar iska ta sararin samaniya.

5) Nemo iskar da iska ta waje da iskar fitar da iska mai nisa nesa ba kusa ba don tabbatar da cewa ba a shigar da iskar da ke cikin iska mai kyau ba. Idan zai yiwu, gano su a ɓangarorin biyu na gidan.

Kulawa

Ya kamata a yi amfani da tsarin a kowace shekara. Bugu da kari, mai gida ya kamata ya aiwatar da bukatun kulawa na yau da kullun wanda masana'anta suka kayyade, wanda zai iya haɗawa da:

1) maye gurbin matatun iska 6 ko 12 kowane wata

2) share hoods da allon waje, yawanci 12 kowane wata

3) tsaftace sashin musayar zafi ko dai 12 ko 24 kowane wata

4) tsaftace magudanar ruwa da kwanon rufi don cire mold, bacteria da fungi 12 kowane wata.

Abubuwan da ke sama sun fito daga shafin yanar gizon: https://www.level.org.nz/energy/active-ventilation/air-supply-ventilation-systems/heat-and-energy-recovery-ventilation-systems/. Godiya.